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Mhe, Jaji Mfawidhi, Mahakama Kuu Dodoma; 

Ndugu, Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa; 

Ndugu, Katibu Mkuu, Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi; 

Ndugu, Katibu Mkuu, Wizara ya Katiba na Sheria; 

Ndugu, Katibu Mkuu, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 

na Makundi Maalum; 

Wahe. Makamishna wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora;  

Mwakilishi wa Mkurugenzi wa Mashtaka Tanzania; 

Ndugu, Inspekta Jenerali wa Jeshi la Polisi Tanzania; 

Ndugu,Katibu Mtendaji Tume ya Kurekebisha Sheria; 

Ndugu, Mwakilishi wa Kamishna Jerali wa Magereza; 

Mkuu wa Gereza, Gereza Kuu la Isanga; 

Ndugu, Kamishna wa Sheria, Idara ya Uhamiaji Tanzania; 

Ndugu,  Mwenyekiti wa Mawakili Dodoma, Chama cha Wanasheria 

Tanganyika;  

Ndugu, Wakuu wa Idara kutoka Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 

Bora; 

Ndugu, Watumishi w Gereza la Isanga Dodoma 

Ndugu, Watumishi wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora; 

Waandishi wa habari; 

Mabibi na Mabwana. 

 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania!
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1.0 UTANGULIZI 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB) inaungana 

na wadau wote barani Afrika kuadhimisha Siku ya Watu 

Wanaoshikiliwa Vizuizini Kabla ya Kufikishwa Mahakamani, 

inayoadhimishwa Tarehe 25 Aprili ya kila mwaka. Siku hii 

inatokana na Mwongozo wa Afrika kuhusu Masharti ya Ukamataji, 

Ulinzi chini ya Polisi na Kushikilia Watu Vizuizini kabla ya 

kufikishwa Mahakamani, yaani, The Guidelines on Conditions of 

Arrest, Police Custody and Pre-Trial Detention, uliopitishwa na 

Tume ya Haki za Binadamu na Watu Jijini Luanda, nchini Angola 

mwaka 2014 katika Kikao chake cha 55.  

 

Ibara ya 45(1) ya Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na 

Watu wa mwaka 1981 inatoa mamlaka kwa Tume ya Afrika 

kutengeneza Kanuni au Miongozo kwa ajili ya kulinda na kuhifadhi 

haki za binadamu na watu katika muktadha anuai. 

 

Mamlaka za dola ndizo zenye wajibu kwa kupitia mfumo wa haki 

jinai kuwakamata watuhumiwa, kuwaweka mahabusu na 

kusimamia mchakato wote wa mfumo wa haki jinai. Kwa msingi 

huo mfumo wote wa haki jinai unapaswa kutekelezwa kitaalamu 

na kwa kuzingatia sheria na haki za binadamu. Kwa kuzingatia 

mfumo wa haki jinai inategemewa kuwepo kwa  watu ambao 

watakinzana na sheria za nchi kwa hiyo inategemewa pia watu wa 

aina hiyo watakamatwa kwa madhumuni ya kufikishwa katika 

vyombo vya sheria ili haki iweze kupatikana. Maswali ambayo 

tunaweza kujiuliza ni iwapo mtu atapaswa kukamatwa, je nguvu 

inayotumika kumshika iko sawa?, na je katika kumshika dhana ya 

uwajibikaji inatumika?  
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Ni muhimu sana kwa vyombo vinavyotekeleza mfumo jinai wakati 

wa utekelezaji wake kujiuliza maswali haya kwa kuwa, Sheria zote 

za Kimataifa, Kikanda na hata za nchi zinatambua kuwa ni 

marufuku kwa mtu yeyote aliyeshitakiwa kwa kosa la jinai 

kutendewa kama mtu mwenye kosa hilo mpaka itakapothibitika 

kuwa anayo hatia ya kutenda kosa hilo.1 

 

Kulingana na sheria zilizotajwa hapo juu, Serikali na Mamlaka 

zake zimepewa jukumu la kulinda, kuheshimu, na kutekeleza haki 

za binadamu zikiwemo haki za mahabusu na wafungwa wakati wa 

utekelezaji wa majukumu yake. 

 

Mwongozo wa Luanda ulitolewa kwa sababu nchi nyingi duniani 

haswa za Afrika zilionekana kuwa na mlundikano wa watu kwenye 

Magereza na kitakwimu idadi kubwa ya watu hao ilikuwa ni ya 

mahabusu zaidi ya wafungwa. Ilibainika kuwa baadhi ya 

mahabusu walikaa katika vituo vya Polisi kwa muda mrefu 

kinyume na taratibu na Sheria za nchi. Aidha, ilibainika pia kuwa 

mahabusu wengine waliteswa na kudhalilishwa wakati wanahojiwa 

na Polisi, wengine walikaa mahabusu kwa muda mrefu hata bila 

ndugu zao kujulishwa au kujua waliko, wengine hawakupewa 

nafasi ya kuwasiliana na wanasheria au ndugu zao. Wengine 

walikosa huduma za afya na wengine hawakujulishwa haki zao 

wanapokuwa mikononi mwa Polisi.2 

 

Ilibainika pia kuwa Watuhumiwa pia wanapokaa mahabusu kwa 

muda mrefu wanakumbana na changamoto ya kupoteza ajira na 
 

1 Ibara ya 13(6) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977, Sura ya 2. 
2 Justice initiative.org/voice/raising-profile-pretrial-detention-Africa, 7:22Mchana 27/4/2023; pia Taarifa 

zote za THBUB za Ukaguzi wa Magereza kwa upande wa Tanzania..  
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familia zao, wanapoteza heshima na utu wao kwenye jamii. 

Wengine wameingia mikataba ya kukukubali kutenda makosa 

(plea bargaining) ili tu kuachiwa huru kwa ajili ya kulinda utu, kazi 

zao na familia zao. 

 

 1.1 Chimbuko na lengo la Mwongozo wa Luanda 

Kabla ya Mwongozo wa Luanda kuhusu watu wanaozuiliwa 

kutokana na changamoto za kijinai kumekuwepo hatua mbalimbali 

kama vile Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu 

kuanzisha Msimamizi Maalumu wa Masuala ya Ukamataji na 

Uhifadhi wa Watuhumiwa na Hali za Magereza (Special 

Rapporteurship on Prisons and Conditions of Detention in Africa) 

mwaka 1996 na baadaye kufuatiwa na Tamko la Kampala kuhusu 

Hali ya Magereza Afrika (The Kampala Declaration on Prisons 

Condition in Africa of 1996).  

 

Mwaka 2002 Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu 

iliridhia Mwongozo wa Kisiwa cha Robben (The Robben Island 

Guidelines) ambao kimsingi ulizishauri Serikali za Afrika kuridhia 

vigezo vya kimataifa kwenye uimarishaji wa hali za magereza 

kwenye nchi husika. Baada ya Mwaka Tume ya Afrika tena iliridhia 

uwepo wa Ouagadougou Declaration and Plan of Action on 

Accelerating Prison and Penal Reform in Africa. Masuala 

yaliyozungumziwa ni pamoja na hali za Magereza Afrika, 

kupunguza idadi ya wafungwa, wajibu wa Azaki hali ya magereza 

na namna ya kuwahudumia wafungwa, Usimamizi mzuri wa 

magereza  na namna ya kujiwezesha kihuduma, adhabu mbadala 

ikiwemo huduma kwa Jamii, kupunguza idadi ya mahabusu, haki 

za watoto magerezani, na mchanganyiko wa namna mbalimbali ya 
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mfumo wa haki jinani na utoaji wa adhabu kwa mazingira ya 

Afrika.3  

 

Mwongozo wa Luanda uliendeleza na kusisitiza uzingatiwaji wa 

Ibara za 2, 3, 5, 6 na 7 za Mkataba wa Afrika wa Haki za 

Binadamu na Watu, ambazo zinataka nchi wanachama kutekeleza 

majukumu ya kuhakikisha kuwa haki za kuishi, utu, ulinzi na 

usawa, usawa mbele ya sheria na uhuru wa mahakama 

zinazingatiwa na nchi wanachama katika mnyororo  mzima wa 

haki jinai kabla ya hukumu.  

 

Hivyo, Mwongozo wa Luanda umelenga kuhakikisha kuwa nchi 

wanachama wa Umoja wa Afrika zilizoridhia Mkataba wa Afrika wa 

Haki za Binadamu na Watu, zinaimarisha mifumo yao ya Haki 

Jinai ili kuhakikisha kuwa mifumo hiyo inaheshimu na kuzingatia 

viwango stahiki vya haki za binadamu na misingi ya utawala bora. 

 

1.2 Maeneo yanayoguswa katika Mwongozo wa Luanda 

i) Ukamataji: Kuzingatia haki za watuhumiwa, ikiwa ni pamoja 

na kuwaeleza sababu za kukamatwa kwao na kuwaelezea 

haki zao za msingi wakati wameshikiliwa; 

 

ii) Uhifadhi chini ya ulinzi wa Polisi: Kuhakikisha kuwa 

matumizi ya nguvu kwa upande wa polisi yanazingatia 

viwango vilivyowekwa kwa mujibu wa sheria; watuhumiwa 

wanapewa msaada wa kisheria na dhamana; na mahojiano 

yanafuata taratibu zilizowekwa kisheria; 

 
3 Southernafricalitigationcentre.org/wp-content/uploads/2017/03/Ouagadougou-Declar.pdf, 8;29 

Mchana, 27/04/2023 
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iii) Rejesta (Registers): Rejesta kuzingatia misingi ya uwazi na 

zinabainisha taarifa sahihi na za kweli kuhusu watuhumiwa 

ambazo zinaweza kupatikana muda wowote; 

 

iv) Vifo au kujeruhiwa chini ya ulinzi wa Polisi: Kuchukua 

hatua zinazopaswa pale mtuhumiwa anapojeruhiwa, au 

kupoteza maisha mikononi mwa polisi, au chombo kingine 

cha dola, ikiwa ni kuhakikisha kuwa mtuhumiwa anapata 

matibabu na uchunguzi huru wa vifo; 

 

v) Mazingira ya mahali watu wanamoshikiliwa: Mwongozo 

umeonesha haja ya watu kuwekwa mahala salama na 

kutenganishwa kutokana na mahitaji yao kwa kuzingatia 

umri, hali ya afya, na jinsia; 

 

vi) Makundi maalum: Mwongozo umeainisha makundi ya watu 

yaliyotajwa kwenye Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu 

na Watu (akina mama, watoto, wenye ulemavu, na wasio 

raia) na haja ya makundi hayo kuhudumiwa kwa utaratibu 

maalumu; 

 

vii) Wajibu wa maafisa na fidia kwa wahanga: Mwongozo 

umeonesha haja ya kuwepo kwa utaratibu wa ukusanyaji 

taarifa, usimamizi, uchunguzi, ukaguzi, utaratibu wa 

kuwasilisha malalamiko, madai ya fidia dhidi ya 

wanaowashikilia watuhumiwa kwa mujibu wa sheria pale 

ambapo haki za watuhumiwa hao zinavunjwa. 
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2.0 UTEKELEZAJI WA MWONGOZO WA LUANDA 

i) Wadau wote wa haki za binadamu kikanda na kitaifa, wana 

jukumu la kutekeleza Mwongozo huu. Tume ya Afrika 

ambayo, kwa mfano, ina jukumu la kuhakikisha kuwa 

uzingatiwaji wa Mwongozo huu na kufuatilia hatua za 

mwongozo huo kwa nchi wanachama, na kuwezesha 

utekelezaji wake kwa kushauri ipasavyo.  

 

ii) Serikali za nchi wanachama wana jukumu la kutekeleza 

Mwongozo huu kwa kuboresha sheria, sera na namna 

Taasisi zake za Haki Jinai zinavyotekeleza majukumu yao 

sanjari na yaliyoainishwa kwenye Mwongozo uliotajwa. 

Mabunge ya nchi wanachama wana jukumu la kutekeleza 

Mwongozo huu kwa kuboresha Sheria anuai sanjari na 

Mwongozo huu na pia kwa kuhoji mifumo na Taasisi za Haki 

Jinai pale inapokwenda kinyume na Mwongozo wa Luanda.  

 

iii) Taasisi za Kitaifa za Haki za Binadamu za Nchi (National 

Human Rights Institutions – NHRIs), kama ilivyo THBUB, 

zina jukumu la kuhamasisha, kutoa elimu, kuchunguza, na 

kutoa mapendekezo kwa Taasisi za Haki Jinai juu ya namna 

ya kuboresha utendaji kazi wao sanjari na Mwongozo tajwa. 

Na mwisho, AZAKI zina jukumu la kutekeleza Mwongozo 

huu kwa kupiga kelele na kutoa ushauri pale ambapo 

inastahili. 

 

3.0 HAKI JINAI KAMA HAKI ZA BINADAMU NCHINI TANZANIA 

Msingi wa haki jinai unatokana na haki ya usawa mbele ya sheria 

inayoelezwa katika ibara ya 13 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
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wa Tanzania, 1977 ambayo inaelezea usawa mbele ya sheria kwa 

watu wote na kwamba haki na wajibu wao utalindwa na kuamuliwa 

na mahakama na vyombo vilivyowekwa na sheria. Katika 

kuhakikisha usawa huo, ibara ya 13 (6) inasisitiza uwepo wa haki 

ya kusikilizwa na rufaa, dhana ya kutokuwa na hatia mpaka 

ithibitishwe, kupewa adhabu kwa mujibu wa sheria, heshima ya 

mtu kutunzwa wakati wa upelelezi na katika hatua zote pamoja na 

mtu kutoteswa na kupewa adhabu za kutweza na kudhalilisha.  

 

Hapa nchini, pamoja na Katiba, kuna sheria mbalimbali 

zinazosimamia haki jinai ikiwemo Sheria ya Mwenendo wa 

Makosa ya Jinai, Sura ya 20; Sheria ya Huduma za Jamii, Sura ya 

291; Sheria ya Ushahidi, Sura ya 6; Sheria ya Uangalizi wa 

Wahalifu, Sura ya 247; Sheria ya Bodi ya Msamaha kwa 

Wafungwa, Sura ya 400; Sheria ya Magereza, Sura ya 58; Sheria 

ya Mtoto, Sura ya 13; Sheria ya Jeshi la Polisi na Polisi Wasaidizi, 

Sura ya 322; Sheria ya Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16; Sheria ya 

Mahakimu, Sura ya 11; Sheria ya Kiwango cha Chini cha Adhabu, 

Sura ya 90; Sheria ya Taifa ya Uendeshaji Mashtaka, Sura ya 430; 

Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, Na. 11 ya 2007; 

Sheria ya Uhujumu Uchumi, Sura ya 200; Sheria ya Ugaidi, Na. 21 

ya  2002; The Age of Majority Act, Cap 43; Sheria ya Ndoa 1971, 

Sura ya 29; The Corporal Punishment Act, Cap 17; Discharge of 

Duties Act, No. 14 of 2005; Sheria ya Madawa ya Kulevya, 2015; 

Sheria ya Uangalizi wa Wahalifu, Sura ya 247; Sheria ya Serikali 

za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287; pamoja na sheria 

nyingine zinazohusiana  kama vile Sheria ya Eneo la Uhifadhi 

Ngorongoro, Sura ya 413. 
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3.1 Mnyororo wa Haki Jinai 

Haki Jinai ni mchakato wa utoaji haki kwa waliofanya makosa ya 

jinai au wanaoshutumiwa kufanya makosa hayo. Mchakato huu wa 

haki jinai una mnyororo mrefu ambao unaanzia tangu kuzuia 

uhalifu, kubaini uhalifu, ukamataji, upelelezi, uendeshaji wa 

mashtaka, usikilizwaji wa kesi, haki ya uwakilishwaji na utetezi, 

utoaji wa vifungo, urekebishaji wa wafungwa, usimamizi na 

urekebu.  

 

3.2 Changamoto katika Usimamizi wa Haki Jinai 

THBUB inatambua juhudi za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na vyombo vyake katika kuimarisha mfumo wa haki jinai. 

THBUB imekuwa ikifuatilia usimamizi wa haki jinai katika 

utekelezaji wa majukumu yake. THBUB imekuwa ikipokea 

malalamiko, kufanya ziara katika magereza na sehemu 

wanamozuiliwa watu na kufanya chunguzi mbalimbali zinazohusu 

uvunjifu wa haki za binadamu na ukiukwaji wa misingi ya utawala 

bora. Kupitia kazi hizo, THBUB imebaini kuwepo changamoto 

kadhaa katika usimamizi wa haki jinai nchini. Changamoto hizo 

zimegawanyika  katika maeneo mbalimbali yakiwemo masuala ya 

kisheria, kimuundo, masuala ya utendaji/utumishi, miundo mbinu 

na maeneo mengine ambayo kwa namna moja au nyingine 

yanagusa mfumo wa haki jinai. Maeneo haya yameonekana 

kugusa vipengele vyote vya mnyororo wa haki jinai. Baadhi ya 

changamoto hizo ni kama ifuatavyo: 
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3.2.1 Ukamataji wa Watuhumiwa na upelelezi wa makosa ya jinai 

Ukamataji wa watuhumiwa na upelelezi wa makosa ya jinai 

unafanywa na Polisi na vyombo vingine vilivyopewa mamlaka 

hayo. Katika eneo hili, THBUB imebaini changamoto zifuatazo: 

i) Udhaifu na kuchelewesha upelelezi 

 

ii) Matumizi ya nguvu wakati wa ukamataji na mahojiano 

 

iii) Watuhumiwa kukaa mahabusu muda mrefu  

 

3.2.2 Haki ya kupata dhamana  

THBUB imebaini ongezeko la idadi ya makosa yasiyokuwa na 

dhamana katika sheria mbalimbali zinazotungwa. Sheria hizo ni: 

Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai Sura ya 20, kifungu cha 

148(5) ambacho kimeorodhesha makosa mbalimbali ambayo 

hayana dhamana, yakiwemo; mauaji, uhaini, ujambazi wa kutumia 

silaha au unajisi wa mtoto, makosa mengine ya kumiliki na 

kusafirisha madawa ya kulevya yanayozidi kiasi cha shilingi milioni 

kumi(10,000,000/=) chini ya Sheria ya Kupambana na Kudhibiti 

Madawa ya Kulevya ya Mwaka 2015, ugaidi chini ya sheria ya 

Kuzuia Ugaidi Sura ya 19 ya mwaka 2002, na makosa baadhi ya 

uhujumu uchumi chini ya Sheria ya Uhujumu Uchumi, Sura ya 

200. Aidha, katika ziara za THBUB katika magereza baadhi ya 

mahabusu walilalamikia masharti magumu ya dhamana, hali 

iliyowafanya kushindwa kutimiza masharti hayo, hivyo kuendelea 

kuwepo gerezani.4   

Ni maoni ya Tume kuwa badala ya kuongezeka kwa makosa 

yasiyo na dhamana kwa mujibu wa sheria yanaminya haki za 

 
4 Taarifa ya Magereza katika Gereza la Isanga, Msalato na Kondoa 
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watuhumiwa kwa mujibu wa Ibara ya 13(6) ya Katiba ya jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Jukumu hili lingeachiwa mahakama 

ambayo inaweza kutoa dhamana au kukataa kwa kuzingatia 

mazingira ya kila kosa. Pengine makosa yasiyo na dhamana 

yangebakia kuwa machache. 

 

4.0 TAKWIMU ZA WATU WANAOZUILIWA KUSUBIRI KESI 

KUSIKILIZWA  

Takwimu zilizopo zinabainishi kuwa jumla ya watu 11,580 

wamezuiliwa na Idara ya Uhamiaji, Tume ya Madwa ya Kulevya na 

Magerezani Tanzania Bara. Takwimu hizi hazijumuishi watu 

waliozuiliwa katika selo za Polisi na taasisi nyingine zinazozuia 

watu kwa mujibu wa Sheria. Mchanganuo wa takwimu tajwa hapo 

juu ni kama zinavyooneshwa kwenye jedwali hapa chini. 

Idadi ya  

Mahabusu 

 

 

Idadi  ya  

Watoto wanao 

kinzana na 

sheria 

Idadi ya 

Wagonjwa  

wa afya 

ya  akili 

 

Idadi ya 

Watu 

wenye 

ulemavu 

Idadi ya 

raia wa 

kigeni 

Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke 

10285 

 

477 156 07 83 07 39 02 524 24 

Chanzo: Jeshi la Magereza, Idara ya Uhamiaji na Tume ya 

Kudhibiti Madawa ya Kulevya kwa Mwezi Aprili, 2023. 

 

Jedwali hapo juu linaonesha kwamba idadi ya Wanaume 

wanaozuiliwa ni 11,087, wanawake 510, Watoto 163 wakiwemo 

watoto wa kike saba (7). Hata hivyo, takwimu hizo zinaonesha 

kuna raia wa kigeni 548 waliozuiliwa kwa tuhuma za makosa ya 

uhamiaji, madawa ya kulevya na makosa mengine ya jinai. 
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5.0 PONGEZI KWA SERIKALI 

Wakati tukiadhimisha siku hii, Tume inapenda kuipongeza Serikali 

kwa hatua mbalimbali za kufanya marekebisho, ikiwemo kufanya 

marekebisho ya Sheria za Haki za Jinai na Mhe. Rais Dkt. Samia 

Suluhu Hassan kuunda Tume ya kushughulikia Mfumo wa Haki 

Jinai. Pia ni Serikali yetu kwa kushirikiana na Tume ya Afrika 

pamoja na wadau wengine walitafsiri Mwongozo huu kwa lugha ya 

Kiswahili, mwaka 2017, na hivyo kurahisisha uelewa wa 

Mwongozo huu kwa Taasisi za Haki Jinai nchini na wananchi kwa 

ujumla.  

 

6.0 HITIMISHO 

THBUB inatambua uwepo wa Tume ya Haki Jinai iliyoundwa na 

Mhe. Rais, Samia Suluhu Hassan kwa lengo la kupitia Mfumo 

Mzima wa Haki Jinai na kupendekeza maboresho. Tunategemea 

maboresho yatakayofanyika yatasaidia katika kuimarisha mfumo 

wa haki jinai kwa kupunguza au kuondoa kabisa changamoto za 

walio vizuizini kutokana na changamoto za kisheria. Aidha, kama 

ilivyoelezwa hapo awali kuwa jukumu la kutekeleza Mwongozo wa 

Luanda kwa manufaa ya nchi yetu ni la wadau wote, hivyo ni imani 

ya THBUB kuwa wadau wote watatoa maoni yao na kuyawasilisha 

kwenye Tume husika ambayo itapendekeza kwa serikali 

maboresho ambayo yatazingatia pia Mwongozo wa Luanda. 

 

THBUB kwa kutambua umuhimu wa kukumbushana wajibu wa kila 

mdau kwenye sekta ya haki jinai, itaendelea kuadhimisha siku hii 

kila mwaka ifikapo Tarehe 25 Aprili. 

 

Asanteni kwa kunisikiliza. 
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